International Women's Day

International Women's Day

IMETOSHA

IMETOSHA

KUMRADHI

Kutokana na kubanwa na masomo, mabandiko hayatakuwa kila siku kama awali.
NAWAPENDA



Saturday, February 6, 2010

Remembering Robert Nesta Marley

"The first thing you must know about me is that I always stand what I stand for. GOOD? The second thing you must know about yourself listening to me is that words are tricky. So when you know what me a stand for, when me explain a thing to you, you must never try to look 'pon it in a different way from what me a stand for." Labda wengi wanajitahidi kuandika Historia yake, lakini naamini ni vema kuandika MISSION aliyokuwa nayo.
Waweza kuwa na tafsiri yako ya Bob Marley na pengine hata hadhi utakayompa kulingana na mtazamo wako kwake, lakini ushahidi wa kazi yake waonesha kuwa alikuwa zaidi ya mwanafalsafa, zaidi ya mtabiri, zaidi ya muona mbali na aliyeona njia sahihi za kuikwamua dunia miongo kadhaa iliyopita, aliyehimiza kuhusu KUJITAMBUA kama njia ya kutuweka huru na pia alikuwa askari wa jeshi la amani aliyetumia kazi yake yake ya muziki kama silaha halisi.
Aliimba wimbo aliouita Real Situation uliohusu wanyang'anyi wa mali za watu wanaoamini kuwa "the total destruction is the only solution" na tunaona yatokeayo ulimwenguni sasa. Katika wimbo huo huo alisema "Give them an inch, they take a yard; Give them a yard, they take a mile" akiwaeleza wale ambao wakipata kisa cha kuingia nchini mwako hawatoki na kila siku watakuwa na sababu ya kuendelea kuwepo kuinyonya nchi. Ndio tuonayo leo.
Lakini pamoja na mengi aliyoonya, Bob aliliasa bara la Afrika na wana wa Afrika kuungana kama njia pekee ya kuweza kusonga mbele. Japo wapo waliopinga alilosema (kwa kuhukumu muonekano wake), alilosema lilifanyiwa kazi (kinadharia) takribani miaka 21 baada ya kifo chake. Waligundua ukweli wa alilosema na kujitahidi kujipachika uasili wa wazo japo yajulikana alisema nani, kwanini na ili kiwe nini.
Bob aliweka bayana katika wimbo wake wa AFRICA UNITE kuwa kuna umuhimu na ulazima wa kuungana kikweli kwani twahitaji ku"Unite for the benefit of your children, Unite for it’s later than you think". Kibaya ni kuwa WATAWALA wetu wajiitao viongozi na ambao wana upeo mdogo zaidi ya Bob hawasikilizi usia wa kutupeleka tutakako.Wanacheza POLI=TRIX
Alitumia HOTUBA ya kiongozi wa Ethiopia Emperor Haile Sellasie kuzungumzia suala la vita. Na bado tatizo hilo laendelea kama lilivyonenwa. Katika wimbo wake wa WAR, Bob aliimba akisema "Until the philosophy which hold one race superior and another inferior is finally and permanently discredited and abandoned everywhere is war,....That until there are no longer first class and second class citizens of any nation.." Na leo twaendelea kuona haya hasa huko Sudan ambako watu wa taifa moja wanauana kwa kuwa wapo wanaoamini kuwa na "rangi" yenye umiliki wa eneo na kuwa "daraja" la juu kuliko wenzao. Wanasababisha ugomvi, wanasababisha vita na wengi hawakumbuki.
Lakini Bob hakuwazungumzia wanasiasa pekee. Alisisitiza pia namna ya kujikwamua kutoka katika lindi la matatizo ambalo wanyonge wamekuwa wakiwekwa. Katika wimbo wake wa Redemption Song, Marley amewaasa wananchi na wanyonge kujua kuwa hatma ya maisha yao imo miongoni mwao kwa kuwakumbusha kuwa hakuna mwingine zaidi ya sisi wenyewe. Anasema "Emancipate yourself from mental slavery, none but ourselves can free our minds...". Na hili ndilo tatizo kwa wananchi wengi nchini mwetu ambapo tunalalamika kuhusu MAENDELEO japo HATUSHIRIKI kuyaleta (iwe kwa kuweka viongozi sahihi ama kuchagua wale walio tayari kutushirikisha kuyatafuta) Tunataka yule anayesema ATALETA MAENDELEO japo hakuna ukweli wa maendeleo halisi bila ushiriki wa wananchi husika.
Kwa wale waliokata tamaa na kufungwa na msongo wa maisha kutokana na kuwaza wasiyo na suluhisho nayo, Bob Marley anasemawakumbusha kuwa "Life is one big road with lots of signs. So when you riding through the ruts, don't complicate your mind. Flee from hate, mischief and jealousy. Don't bury your thoughts; put your vision to reality. Wake Up and Live!"
Leo ambayo ni kumbukumbu ya kuzaliwa kwake miaka 65 iliyopita, tunaendelea kukumbuka aliyoimba Bob Marley kwa kuwa yalihusu maisha halisi. Yaligusa uhitaji halisi wa wanajamii na bado yanagusa. Ni hili lililomfanya aamini kuwa muziki wake hautakufa kwani unaeleza ukweli. Alinukuliwa akisema "My music will go on forever. Maybe it's a fool say that, but when me know facts me can say facts. My music will go on forever."
ONE LOVE TO YOU ALL AND LET US (PEOPLE) GET READY

5 comments:

SIMON KITURURU said...

Nahusudu sana kazi za huyu jamaa ingawa natofautiana naye kwenye Imani ya Urasta!

Na tukiachana na filosofi zake, mpaka katika lugha ya Kiingereza alinisaidia sana kukuza misamiati yangu kwa maana nilikuwa na mpaka daftari za nyimbo zake enzi hizo najulikana kama Ras Kit.

R.I.P Nesta!

corvedacosta said...

Happy Birthday Bob marley.

Love this legend.
All morning I have been playing his music.

Kissima said...

Nyimbo za Bob ni darasa tosha sana kwa sisi wananchi na viongozi kwa ujumla.Mambo mengi ya kisiasa, kiuchumi na kijamii yaikumbayo dunia hususani barani Afrika, yalishaongelewa sana na Nguli huyu. Kinachosikitisha ni kuwa wengi wanasikiliza miziki yake kwa kuburudika tu,kinachosemwa hakiwahusu,hakuna tafakari ya kina na ujaribu wa kuhusisha asemacho na hali halisi ya mambo yaendavyo kisiasa,kiuchumi na kijamii. Wengi wanachukulia ni muziki tu! Kumbe tulitakiwa tuuone muziki wake kama kioo na dira itupayo uelekeo.Watu tungekuwa tunatafakari kwa makizi aliyoyasema Bob Marley,si shaka kuwa tungekuwa na jazba ya kweli ya kutaka maendeleo ya wote,tungekuwa na mshikamano wa kweli,tungewapata viongozi wazalendo,tungekuwa wenye uwezo wa kupaza sauti bila woga kusema yalio moyoni nk. Cha msingi hapa ni kuwa jamii iamke na itambue kuwa muziki kama zilivyo namna nyingine za uelimishaji(dini, vitabuni nk.)upewe nafasi na pia, watu wautafakari kwa kina na kisha kutumia maudhui yale sehemu husika na kwa maendeleo chanya.Tutambue ya kuwa muziki(isiyokuwa ya upotoshaji) ni chachu ya maendeleo kisiasa,kiuchumi na kijamii.

Masangu Matondo Nzuzullima said...

Alikuwa "nabii"

Candy1 said...

I wish I was born before he died but big up to everyone who kept his work alive so children like us will get a chance to know him even a little bit. I think/believe this proves that what he said, quoting from the quote you quoted (lol!) "My music will go on forever. Maybe it's a fool say that, but when me know facts me can say facts. My music will go on forever."

Long live his music and "MISSION"